Chàng trai non được chuyển đến Trung tâm Chống độc, Bệnh viện Bạch Mai (Hà Nội) cấp bách cứu ngày 6/9 trong trẻo tình trạng tổn thương gan, viêm gan liền rất nặng, có dấu hiệu suy gan góc Trước đó, người bệnh thú tu 19 viên thuốc thang paracetamol giống 500 mg bảo trong hai hôm đặt giảm bớt sốt.
Thạc sĩ Nguyễn Trung Nguyên, Phụ trách Trung tâm Chống độc Bệnh viện Bạch Mai truy tặng biết, bệnh nhân thỏa thuê dùng quá liều mình thuốc paracetamol dắt tới ngộ độc, lại có tiền sử viêm gan góc B làm thêm thắt tình trạng nặng nề của nả bệnh. Hiện bệnh nhân mắc hôn mê, tiên lượng rất nặng, sốt chót vót không xác quyết định vẹn toàn nhân, có thể nhiễm lặp
![]() |
|
Bệnh nhân nỡ được điều phạt ở bệnh xá Ảnh: N.P. |
Paracetamol là thuốc thang bớt sốt, hạ tức được sử dụng phổ biến, có thể tậu mà không cấp toa của cải cha thuốc thang Hiện trên thị trường có rặng trăm giống thuốc chứa hoạt chất này hoặc phối thích hợp thêm thắt với một hoặc vài dược chất khác. Paracetamol còn có khối điệu gọt giũa chế, thuốc viên thì có viên chặn thường, ấn bọc phim, chặn nhai, rồi viên sủi, thuốc bột, thuốc cốm, thuốc men đạn, vẻ siro... hàm lượng khác nhau, từ 80 mg, 150 mg, 250 mg tới 500 mg.
Nếu cóc chú tâm hàm lượng thuốc, người sử dụng rất dễ xảy ra tình trạng ngộ độc paracetamol. Chỉ gấp hai ngày liền sử dụng trên 3 g paracetamol là thỏa thuê có nguy khốn cơ viêm gan thẳng tất cả với người khỏe mạnh mạnh. Trong trường thích hợp sốt cao, người bệnh nên kết ăn ý húp giảm sốt cùng chườm nóng, uống nhiều nước, không nên uống thuốc thang quá văng mạng lượng. Nếu chấp hành theo dõi phác đồ này chẳng hứng sốt thì người bệnh nên tới viện.
Khi dùng thuốc men phải tuân thủ liều gàn lượng. Với non em dưới 12 tuổi, liều lĩnh uống paracetamol được khuyến cáo là 10-15 mg trên một kg trọng lượng hoặc bịa đặt hậu môn mỗi 4-6 giờ, tối đa chẳng vượt quá dăm lượt dùng mỗi ngày Trẻ em dưới đôi tuổi hạc hoặc khảo nặng dưới 11 kg sử dụng paracetamol theo bảo ấn định của cải cha thuốc men Với người lớn, liều lĩnh khuyến cáo là 60-80 mg cấp kg mỗi ngày và cóc được quá 4 g một hôm
"Người Việt cả thành tốt nhất là mỗi ngày chỉ dùng dưới 2 g, có thể truy tặng phép đến 3 g (6 viên giống 500 mg) nhưng có nguy cơ ngộ độc, nhất là với người có tiền bạc sử viêm gan, thể trạng yếu, nghiện rượu...", thạc sĩ Nguyên nhấn khỏe mạnh
Khi mắc ngộ độc, người bệnh có các biểu hiện ngao ngán ăn, sầu nôn, vã mộ hôi, khó khăn chịu, có thể nhức nhối giảm sườn đúng Trường phù hợp nặng, bệnh nhân tử vong do suy đa tạng (thận, gan). Ngay khi sành tu quá thục mạng paracetamol, vội vàng kiếm cách xử lý, gây nôn, dùng than thở hoạt hoặc thuốc tẩy muối hay nước chè đặc sệt đặt làm giảm bớt hấp chun lượng độc phát gan liền Các trường hợp có triệu chứng rõ ràng ràng của cải thấm nhuần độc vội chóng vánh chóng tới cơ sở cho phép tế cần cứu giúp

Comments
Post a Comment